THỦ TỤC THUẬN TÌNH LY HÔN

    1.Thuận tình ly hôn là gì?

    Khoản 14 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 (Luật HN&GĐ) chỉ ra rõ “Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án”

    Trong đó, vợ, chồng hoặc cả hai người đều có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn:

    • Nếu chỉ vợ hoặc chồng yêu cầu thì thực hiện theo thủ tục ly hôn theo yêu cầu của một bên (ly hôn đơn phương);
    • Nếu cả hai vợ chồng cùng yêu cầu thì thực hiện theo thủ tục thuận tình ly hôn.

    Như vậy, thuận tình ly hôn là ly hôn có sự đồng ý của cả hai vợ chồng.

    2.Điều kiện ly hôn thuận tình:

    Điều 55 Luật Hôn nhân và Gia đình đã có quy định rõ. Điều kiện để Tòa công nhận thuận tình ly hôn của cả hai vợ chồng cần đủ ba yếu tố:

    • Vợ chồng cùng tự nguyện ly hôn và ký vào đơn ly hôn;
    • Đã thỏa thuận được người nuôi con và mức cấp dưỡng cho con, sự thỏa thuận này phải đảm bảo được quyền lợi cho các bên và cho con;
    • Đã thỏa thuận được vấn đề phân chia tài sản, hoặc chưa thỏa thuận được nhưng không yêu cầu Tòa án giải quyết tài sản. Trường hợp vợ chồng đã thỏa thuận được vấn đề tài sản và có mong muốn Tòa án công nhận thì có thể viết vào đơn để đề nghị Tòa án công nhận sự thỏa thuận này.

    Tuy nhiên, nhiều trường hợp không thỏa thuận được 1 trong 3 yếu tố ở trên. Khi đó pháp luật sẽ xác định là ly hôn đơn phương mà không phải thuận tình ly hôn nữa.

    3.Tòa án nào có thẩm quyền giải quyết ly hôn thuận tình?

    Bởi việc ly hôn thuận tình do hai vợ chồng cùng đồng ý và thỏa thuận với nhau. Do đó, về nơi nộp hồ sơ hai bên cũng có thể thương lượng và thỏa thuận.

    Đồng thời, theo quy định tại Điều 55 Luật HN&GĐ, hai người có thể thỏa thuận đến Tòa án nơi cư trú của vợ hoặc của chồng để làm thủ tục. Và Tòa án có thẩm quyền giải quyết là Tòa án nhân dân cấp huyện (Điều 35 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015).

    Do đó, nếu hai vợ chồng cùng đồng ý muốn ly hôn thì có thể thỏa thuận nộp hồ sơ tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi cư trú của vợ hoặc của chồng hoặc của cả hai vợ chồng.

    4. Về quyền nuôi con sau ly hôn.

    Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.  Vợ chồng có thể thỏa thuận về người được quyền trực tiếp nuôi dưỡng con cái . Trường hợp không thể thỏa thuận được thì:

    • Con dưới 36 tháng tuổi sẽ ưu tiên được ở với mẹ
    • Con từ đủ 07 tuổi trở lễn thì Tòa án sẽ xem xét nguyện vọng của con
    • Trường hợp con dưới 07 tuổi, Tòa án sẽ quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con

    5. Thành phần hồ sơ xin ly hôn thuận tình.

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 29 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015, yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn được xác định là việc dân sự. Do đó, để được Tòa án giải quyết thì hai vợ chồng phải chuẩn bị các loại giấy tờ, hồ sơ như sau:

    • Đơn xin ly hôn thuận tình (theo mẫu);
    • Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);
    • CMND hoặc hộ chiếu (bản sao có công chứng) của hai vợ chồng
    • Sổ hộ khẩu (bản sao có công chứng) của hai vợ chồng
    • Giấy khai sinh của các con (bản sao có công chứng)
    • Các chứng từ, tài liệu về quyền sở hữu tài sản (bản sao có công chứng) (nếu có yêu cầu Tòa án phân chia tài sản)

    Vợ, chồng cùng yêu cầu Tòa án công nhận thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn phải cùng ký tên vào đơn yêu cầu. Trong trường hợp này vợ, chồng cùng được xác định là người yêu cầu.

    6. Trình tự thủ tục.

    Bước 1: Nộp hồ sơ.

    Nơi nộp hồ sơ: TAND quận/huyện nơi cư trú, làm việc của vợ hoặc chồng.

    Cách nộp hồ sơ: nộp hồ sơ trực tiếp; nộp qua bưu điện đến Tòa án nhân dân huyện có thẩm quyền.

    Bước 2: Tiếp nhận hồ sơ và thụ lý giải quyết.

    • Sau khi nhận đơn khởi kiện cùng hồ sơ hợp lệ Tòa án trong thời hạn 05 ngày làm việc, Tòa án kiểm tra đơn và ra thông báo nộp tiền tạm ứng án phí cho quý khách.
    • Quý khách nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm tại Chi cục thi hành án quận/huyện. Sau đó nộp lại biên lai tiền tạm ứng án phí cho Tòa án.
    • Trong thời gian 15 ngày làm việc Tòa án tiến hành mở phiên hòa giải.

    Bước 3: Trả kết quả.

    Trong thời hạn 07 ngày kể từ ngày hòa giải không thành (không thay đổi quyết định về việc ly hôn) nếu các bên không thay đổi ý kiến Tòa án ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn.

    Mọi thông tin cần hỗ trợ, tư vấn xin vui lòng liên hệ:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NHẬT BÌNH

    Add   : 125K đường số 14, P. Bình Hưng Hòa A, Q. Bình Tân, TP.HCM
    Tel    : +84-28-6658.8181, Hotline: 0907.299.951 (Mr. Luật sư Huỳnh Trung Hiếu)
    Email : nhatbinhlaw@gmail.com
    Website: luatsurienghcm.com

    Download file

    GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT

    ĐĂNG KÝ NHẬN TIN