TƯ VẤN PHÁP LUẬT

Giao xe cho con chưa đủ tuổi điều khiển gây tai nạn thì ai có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Giao xe cho con chưa đủ tuổi điều khiển gây tai nạn thì ai có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Ngày đăng: 16/02/2024 01:46 PM

Trường hợp nếu con của anh/chị vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà gây thương tật cho người khác thì cần đợi Cơ quan cảnh sát điều tra tiến hành trưng cầu giám định tỷ lệ thương tật. Sau khi có kết quả trưng cầu giám định, nhận thấy đủ cơ sở để khởi tố vụ án hình sự thì con của anh/chị có thể bị khởi tố về Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ theo Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 (BLHS). Ngoài ra, anh/chị cũng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội giao cho người không đủ điều kiện điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ nếu có đủ cơ sở khởi tố theo quy định tại Điều 264 BLHS.
Muốn giành quyền nuôi con thì cần chứng minh các yếu tố nào?

Muốn giành quyền nuôi con thì cần chứng minh các yếu tố nào?

Ngày đăng: 30/01/2024 08:36 AM

Trường hợp con dưới 36 tháng tuổi (tức dưới 03 tuổi) được ưu tiên giao cho mẹ trực tiếp nuôi nếu người mẹ có đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con
Đang xin cấp Giấy chứng nhận mà người sử dụng đất chết thì xử lý như thế nào? Ai là người đứng tên trên Giấy chứng nhận?

Đang xin cấp Giấy chứng nhận mà người sử dụng đất chết thì xử lý như thế nào? Ai là người đứng tên trên Giấy chứng nhận?

Ngày đăng: 24/01/2024 08:24 AM

Anh trai tôi có mua nhà đất và xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đứng tên anh tôi. Tuy nhiên, đang trong thời gian chờ cấp Giấy chứng nhận thì anh tôi bị tai nạn qua đời. Luật sư cho tôi hỏi cần xử lý như thế nào trong trường hợp này? Anh trai tôi có được đứng tên trên Giấy chứng nhận không?
KINH DOANH HÀNG NHẬP LẬU SẼ BỊ XỬ LÝ NHƯ THẾ NÀO?

KINH DOANH HÀNG NHẬP LẬU SẼ BỊ XỬ LÝ NHƯ THẾ NÀO?

Ngày đăng: 19/01/2024 11:01 AM

Hiện nay, chế tài xử phạt đối với những hành vi kinh doanh hàng nhập lậu đã có nhưng chưa đủ sức răn đe về trách nhiệm hành chính. Đồng thời , vấn đề này cần phải có  sự vào cuộc mạnh mẽ hơn nữa của chính quyền các cấp, tăng cường, tích cực thanh tra, kiểm tra hành vi vi phạm để kịp thời xử lý. Việc này không chỉ nhằm bảo đảm quyền lợi của người tiêu dùng mà còn góp phần bình ổn thị trường, thúc đẩy phát triển kinh tế, xã hội…
Người lao động tự ý nghỉ thêm ngày sau tết có được không?

Người lao động tự ý nghỉ thêm ngày sau tết có được không?

Ngày đăng: 16/01/2024 08:45 AM

trường hợp không được sự đồng ý của công ty mà bạn tự ý nghỉ 03 ngày sau tết không có lý do chính đáng thì công ty có quyền áp dụng hình thức kỷ luật sa thải và đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với bạn theo quy định tại điểm e khoản 1 Điều 36 BLLĐ.
TRÁCH NHIỆM ĐĂNG KÝ TẠM TRÚ TRONG TRƯỜNG HỢP THUÊ - CHO THUÊ NHÀ TRỌ

TRÁCH NHIỆM ĐĂNG KÝ TẠM TRÚ TRONG TRƯỜNG HỢP THUÊ - CHO THUÊ NHÀ TRỌ

Ngày đăng: 08/01/2024 01:18 PM

Hiện nay pháp luật không có quy định cụ thể chủ thể nào có trách nhiệm đăng ký tạm trú trong trường hợp có quan hệ thuê – cho thuê nhà trọ. Trường hợp nếu chủ trọ không đăng ký tạm trú cho anh/chị thì anh/chị hoàn toàn có thể tự liên hệ Công an cấp xã để đăng ký tạm trú cho mình và gia đình.
RƠI MẤT BIỂN SỐ XE ĐI MUA GẮN VÀO THÌ CÓ ĐƯỢC KHÔNG?

RƠI MẤT BIỂN SỐ XE ĐI MUA GẮN VÀO THÌ CÓ ĐƯỢC KHÔNG?

Ngày đăng: 08/01/2024 11:47 AM

Theo quy định của Luật Giao thông đường bộ, hành vi mua, bán biển số xe cơ giới, xe máy chuyên dùng là một trong các hành vi bị nghiêm cấm (khoản 22 Điều 8). Do đó, khi bị rơi mất biển số xe thì bạn không được mua ở tiệm để gắn vào mà phải làm thủ tục cấp lại biển sổ xe tại cơ quan có thẩm quyền. Biển số xe bị mất là trường cấp lại biển số xe theo quy định tại khoản 2 Điều 16 Thông tư 24/2023/TT-BCA quy định quy trình cấp, thu hồi đăng ký, biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ.
Khi nào của hồi môn không phải chia khi ly hôn?

Khi nào của hồi môn không phải chia khi ly hôn?

Ngày đăng: 04/01/2024 03:09 PM

“1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng. ...”
Ly hôn và điều kiện ly hôn theo quy định pháp luật

Ly hôn và điều kiện ly hôn theo quy định pháp luật

Ngày đăng: 27/12/2023 04:43 PM

Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng khi cả hai người đang còn sống, do cả hai bên vợ chồng thuận tình và được Tòa án công nhận bằng quyết định công nhận thuận tình ly hôn hoặc chỉ do một bên yêu cầu, được Tòa án đưa ra xét xử và phán quyết bằng một bản án cho ly hôn
Không ký hợp đồng lao động sau khi hết thời gian thử việc thì có được xem là nhân viên chính thức không?

Không ký hợp đồng lao động sau khi hết thời gian thử việc thì có được xem là nhân viên chính thức không?

Ngày đăng: 26/12/2023 02:19 PM

Tôi có ký hợp đồng thử việc tại một Công ty trong vòng 02 tháng. Hết 02 tháng, Công ty không nói gì về ký Hợp đồng lao động và tôi vẫn tiếp tục làm đến nay đã được 01 năm. Luật sư cho tôi hỏi không ký hợp đồng lao động như vậy có được không? Và quyền lợi của tôi có được đảm bảo không?
Trình tự, thủ tục thành lập công ty xây dựng (Công ty TNHH 02 thành viên trở lên)

Trình tự, thủ tục thành lập công ty xây dựng (Công ty TNHH 02 thành viên trở lên)

Ngày đăng: 04/12/2023 09:12 AM

Như vậy, so với việc thành lập công ty với các ngành, nghề kinh doanh khác, khi thành lập công ty xây dựng cần bổ sung Chứng chỉ hành nghề xây dựng của thành viên/nhân viên.
Trường hợp nào người chồng không được đơn phương ly hôn vợ?

Trường hợp nào người chồng không được đơn phương ly hôn vợ?

Ngày đăng: 28/11/2023 11:47 AM

Khi hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống không thể kéo dài, mục đích hôn nhân không đạt được thì vợ hoặc chồng có thể chọn cách yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn để có cuộc sống mới tốt đẹp hơn. Tuy nhiên, theo quy định pháp luật, trong một số trường hợp người chồng không được quyền đơn phương Ly hôn. Vậy cụ thể các quy định đó theo pháp luật hiện nay như thế nào?

GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT

ĐĂNG KÝ NHẬN TIN