Tự ý tiêu hủy tiền, bị xử lý như thế nào?

    Câu hỏi:

    Luật sư cho tôi hỏi, hiện nay tôi thấy một số tầng lớp giới trẻ, thể hiện sự giàu có của bản thân hay muốn nổi tiếng trên các trang mạng xã hội bằng hình thức đốt tiền của mình, rồi đăng tải các clip. Tôi có được biết là tự ý tiêu hủy tiền của bản thân mình cũng sẽ vi phạm pháp luật.

    Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi qua, Với câu hỏi của bạn như vậy, Văn Phòng Luật Sư Nhật Bình (NBL) xin trả lời như sau:

    Câu hỏi của bạn dã được chuyển về cho Luật sư chuyên môn Huỳnh Trung Hiếu, và được cho biết:

     Theo quy định tại khoản 1, Điều 178, Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bổ sung khoản 36, Điều 1 luật sửa đổi bổ sung một số Điều của BLHS số 100/2015/QH13 Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này mà còn vi phạm;

    b) Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

    đ) Tài sản là di vật, cổ vật.”
    Như vậy, việc hủy hoại tiền của chính mình chưa được qui định, và áp theo quy định này thì nam thanh niên trên sẽ không bị xử lý hình sự.

                                          

    Tuy nhiên, Điều 3 Quyết định số 130/2003/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ (ban hành ngày 30/06/2003), quy định, nghiêm cấm hủy hoại tiền Việt Nam dưới bất cứ hình thức nào cụ thể:

    Điều 3. Những hành vi bị nghiêm cấm

    1. Làm tiền giả, vận chuyển, tàng trữ, lưu hành, mua, bán tiền giả.

    2. Hủy hoại tiền Việt Nam bằng bất kỳ hình thức nào.

    3. Sao chụp tiền Việt Nam với bất kỳ mục đích nào không có sự chấp thuận trước bằng văn bản của Ngân hàng Nhà nước.

    4. Từ chối nhận, lưu hành đồng tiền do Ngân hàng Nhà nước phát hành trong lãnh thổ Việt Nam.

     Ngoài ra điều 23 Luật Ngân hàng Nhà nước Việt Nam năm 2010 cũng ghi rõ nghiêm cấm các hành vi huỷ hoại đồng tiền trái pháp luật.

    Điều 23. Các hành vi bị cấm

    1. Làm tiền giả; vận chuyển, tàng trữ, lưu hành tiền giả.

    2. Huỷ hoại đồng tiền trái pháp luật.

    3. Từ chối nhận, lưu hành đồng tiền đủ tiêu chuẩn lưu thông do Ngân hàng Nhà nước phát hành.

    4. Các hành vi bị cấm khác theo quy định của pháp luật.

    Vì vậy, những hành vi tự ý tiêu hủy tiền trên có thể sẽ bị xử lý hành chính.

    Mọi thông tin cần hỗ trợ, tư vấn xin vui lòng liên hệ:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NHẬT BÌNH

    Nhat Binh Law - NBL
    Add   : 125K đường số 14, P. Bình Hưng Hòa A, Q. Bình Tân, TP.HCM
    Tel     : +84-28-6658.8181, Hotline: 0907.299.951 (Mr. Luật sư Huỳnh Trung Hiếu)
    Email : nhatbinhlaw@gmail.com
    Website: luatsurienghcm.com

    Download file

    GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT

    ĐĂNG KÝ NHẬN TIN