Xử phạt hành vi đánh bạc online

    Hiện nay có nhiều trường hợp lên mạng đánh bạc, đánh bạc online. Theo quy định của pháp luật, hành vi này có bị xử phạt hay không?

    Qua bài viết dưới đây, Văn phòng Luật sư Nhật Bình sẽ cung cấp cho người đọc tham khảo về quy định xử lý của pháp luật đối với hành vi đánh bạc online.

    Mức phạt hành chính với hành vi đánh bạc online

    Theo Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP người có hành vi đánh bạc online có thể bị phạt tiền từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    - Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

    - Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép.

    Trách nhiệm hình sự với hành vi đánh bạc online

    Theo Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017:

    - Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật Hình sự 2015 hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    - Phạt tù từ 03 năm đến 07 năm với các trường hợp đánh bạc:

    + Có tính chất chuyên nghiệp;

    + Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

    + Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

    + Tái phạm nguy hiểm.

    - Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

    Theo hướng dẫn của TANDTC tại Công văn 196/TANDTC-PC về tình tiết “sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội” là việc sử dụng mạng internet, phương tiện điện tử để đánh bạc trực tuyến. Do đó,  “sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội” là tình tiết định khung tăng nặng của tội đánh bạc, có thể bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

    Như vậy, hành vi đánh bạc online có thể bị phạt tù đến 07 năm. Đồng thời có thể bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là phạt tiền đến 50 triệu đồng.

    Hi vọng bài viết trên sẽ hữu ích cho các bạn!

    Mọi thông tin cần hỗ trợ, tư vấn xin vui lòng liên hệ:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NHẬT BÌNH
    Địa chỉ: 125K đường số 14, P. Bình Hưng Hòa A, Q. Bình Tân, TP.HCM
    Tel     : +84-28-6658.8181, Hotline: 0907.299.951 (Mr. Luật sư Huỳnh Trung Hiếu)
    Email :nhatbinhlaw@gmail.com
    Website: luatsurienghcm.com

    Download file

    GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT

    ĐĂNG KÝ NHẬN TIN